ทำสีผมไม่ให้ผมเสียเตรียมตัวอย่างไร แล้วสีผมฮิตมีสีไหนบ้าง

• 7 replies
  • 166 views

ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเมื่อเราตัดสินใจทำสีผมแล้วเรียบร้อยย่อมเกิดปัญหาผมเสียตามมาได้ ทั้งที่จริงหากเรามีการเตรียมตัวที่ดีการทำสีก็จะไม่พาให้เกิดปัญหา และอีกหนึ่งเรื่องโดยเฉพาะคนที่อยากเปลี่ยนสีแต่ตัดสินใจไม่ได้ไม่รู้ว่าสีไหนกำลังฮิตกำลังน่าสนใจ สีผมหน้าสว่าง เอาเป็นว่าเรามาช่วยคุณ ทำให้การย้อมสีผ่านไปได้ด้วยดี ไร้ปัญหาผมและตัดสินใจเลือกสีฮิตได้อย่างไม่ลังเลดีกว่า

การเตรียมตัวที่ดีก่อนทำสี จะไม่ทำให้เกิดปัญหาผมเสีย
ปัญหาผมเสียที่เกิดขึ้นเมื่อทำสีผมมีหลากหลายทั้งผมแห้งเสีย แตกปลาย ชี้ฟู ฯลฯ แต่ทุกอย่างจะไม่เกิดขึ้นหากมีการเตรียมตัวที่ดีช่วยให้การทำสีผม ผมไม่เสียอย่างแน่นอน
  • ให้บำรุงผมอย่างสม่ำเสมอก่อนที่จะทำสีผม เพื่อเป็นการสร้างความแข็งแรงให้กับเส้นผม แนะนำให้หมักทรีตเม้นท์ทิ้งไว้แทนการใช้ครีมนวด หรือหมักผมด้วยน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นก่อนสระผมทุกครั้ง
  • เลือกกินวิตามินบำรุงเส้นผมช่วย อย่าง ไบโอติน แมกนีเซียม สังกะสี หรือวิตามินแร่ธาตุที่ได้จากผัก/ผลไม้
  • ใช้ Oil บำรุงผมให้ครบสูตรโดยแนะนำให้ใช้ตอนผมกำลังเปียก ทั้งช่วงที่เช็ดผมหมาด ๆ ก่อนเป่าไดร์หรือช่วงลงยาสระผมไปแล้ว เพิ่มความชุ่มชื้นนุ่มฟู

ใครตัดสินใจทำสีผมไม่ได้ พาไปดูสีฮิตติดอันดับควรค่าต่อการเปลี่ยน
  • สีฮิตติดอันดับ “เรดไวน์”
    ใครที่อยากได้ความสวยหรูดูแพงแต่ก็แอบเซ็กซี่เบา ๆ อย่างมีสไตล์ แนะนำให้ลองโทนสี Wine Red เลย ช่วยขับผิวหน้าทำให้มีความสว่างมากขึ้น ใครที่เบื่อแล้วกับสีบรอนด์ทอง สีน้ำตาล สีนี้เรียกได้ว่าสวยไม่แพ้กัน
  • สีผมฮิตติดอันดับ “บลอนด์ บาลายาจ”
    เป็นการทำสีผมยอดฮิตมากที่ใช้เป็นสีบลอนด์ตามด้วยเทคนิคบาลายาจ เพิ่มสีอื่นที่อยู่ในเฉดเดียวกันหรือคนละเฉดได้หมดทำให้ผมดูมิติ สวยงามมากขึ้น ใครอยากได้สไตล์สายฝอ แนะนำสีนี้เลยน่าสนใจมาก
  • สีฮิตต้องลอง “เชสท์นัทบราวน์”
    ชื่อสีอาจจะไม่คุ้นหูแต่บอกเลยว่าสามารถย้อมกันได้ทุกสีผิวเลยทีเดียว เหมาะกับคนที่ไม่รู้จะย้อมสีอะไรแต่อยากได้ความสว่างให้ใบหน้า โดยสีนี้จะเป็นสีน้ำตาลปนเทาอ่อน ๆ เปลี่ยนสไตล์ไม่น้อย
  • ฮิตไม่มีตก “น้ำตาลช็อกโกแลต”
    บอกเลยว่าสีนี้ไม่มีพลาดกับน้ำตาลช็อกโกแลต ที่ได้ความเป็นธรรมชาติสวยงาม เหมาะกับคนที่เคยไว้ผมสีดำมาก่อนหรือย้อมครั้งแรก เพราะเป็นสีที่ไม่แรงแต่เรียบหรูดูน่าค้นหา
  • สีฮิตสุดสวย “คาราเมล”
    ปิดท้ายกันที่สีคาราเมลที่ออกไปทางโทนสว่างดูบ้าง แน่นอนว่าเป็นสีฮิตที่ช่วยขับผิวให้ดูสว่างอีกเช่นกัน ได้ความสวยหรูสไตล์สายฝอ โกอินเตอร์อย่างมาก

หากจำเป็นต้องกัดสีผมมีวิธีไหนไม่ให้เกิดผมเสียได้บ้าง
ในการทำสีผมบางครั้งก็ต้องมีกัดสีกันบ้างเพื่อให้ได้สีจริงของผมที่กำลังจะย้อมออกมาชัดเจน สวยงามตามต้องการ จริง ๆ แล้วมีเทคนิคช่วยไม่ให้กัดแล้วผมเสียอยู่ อย่าง กัดสีให้ไม่ลงไปถึงโคนผม หรือพูดง่าย ๆ ว่ากัดแบบบาลายาจที่ย้อมไม่ทั่วหัวที่นั่นเอง และอีกวิธีคือให้กัดแค่รอบเดียวพอเพราะการกัดสีผมหลาย ๆ รอบเท่ากับทำร้ายเส้นผมพาให้เกิดผมแห้งเสีย แตกปลายในที่สุด
ปัญหาเส้นผมกับการทำสีผมถือว่ามีความสัมพันธ์กันไม่น้อย เพราะกว่าจะได้สีผมสวย ๆ มาก็ต้องแลกกับสุขภาพเส้นผมเนื่องด้วยในน้ำยาหรือครีมย้อมมีสารเคมี แต่การเตรียมตัวให้พร้อมก่อนย้อม และรู้เทคนิคกรณีต้องกัดผมไว้ย่อมช่วยให้ปัญหาทุเลาหรือไม่มีเลยก็เป็นได้

ติดตามเรื่องราวการทำสีผม เว็บไซต์ : https://www.loreal-paris.co.th/best-hair-color-for-skin-tone

เว็บไซต์ : https://www.loreal-paris.co.th/best-hair-color-for-skin-tone
แก้ไขข้อความ